ஆரோக்கியம்புதியவை

உடற்பயிற்சி இடையில் ஓய்வு நாட்கள் இருப்பது முக்கியம்

உடற்பயிற்சி இடையில் ஓய்வு நாட்கள் இருப்பது முக்கியம்
உடற்பயிற்சிகளுக்கிடையில் ஓய்வு மற்றும் மீட்பு நேரம் உங்கள் உடல் முந்தைய உடற்பயிற்சிகளிலிருந்து மாற்றியமைக்க மற்றும் மீட்க உதவும். நீங்கள் உடற்பயிற்சி செய்யும்போது, ​​உங்கள் உடல் சேமித்த ஆற்றல், முக்கியமாக கார்போஹைட்ரேட்டுகள் மற்றும் திரவங்கள் ஆகியவற்றை வியர்வை  உருவாக்க பயன்படுத்துகிறது. ஓய்வு மற்றும் உடற்பயிற்சிகளுக்கு இடையில் நீங்கள் ஓய்வெடுக்கும்போது உங்கள் உடல் இவற்றை மீண்டும் நிரப்ப நேரம் கிடைக்கும்.

நீங்கள் உடற்பயிற்சி செய்யும்போது, ​​உங்கள் உடல் சேமித்த ஆற்றல், முக்கியமாக கார்போஹைட்ரேட்டுகள் மற்றும் திரவங்கள் ஆகியவற்றை வியர்வை  உருவாக்க பயன்படுத்துகிறது. ஓய்வு மற்றும் உடற்பயிற்சிகளுக்கு இடையில் நீங்கள் ஓய்வெடுக்கும்போது உங்கள் உடல் இவற்றை மீண்டும் நிரப்ப நேரம் கிடைக்கும்.

நிபுணர்களின் கூற்றுப்படி, உங்கள் உடல் கார்போஹைட்ரேட்டுகளை   முழுமையாக மாற்றுவதற்கு குறைந்தது 24 மணிநேரம் ஆகும். இது நிலையான இரத்த சர்க்கரை அளவை பராமரிக்க முக்கியம். இருப்பினும், உடற்பயிற்சியின் போது வியர்வையாக இழந்த திரவங்களை மாற்றுவதற்கு ஒன்று முதல் இரண்டு மணி நேரம் மட்டுமே ஆகும். அவ்வாறு கூறிவிட்டு, நீரேற்றத்தை பராமரிக்க ஒரு உடற்பயிற்சியின் பின்னர் உங்கள் உடலுக்கு இன்னும் பல மணிநேர ஓய்வு தேவை.

ஓய்வு நாட்கள் அதிகப்படியான நோய்க்குறியை தடுக்கும்.  இது ஒரு நபர் தங்கள் உடலை மீட்டெடுக்கும் திறனைத் தாண்டி பயிற்சியளிக்கும் போது நிகழ்கிறது. அதிகப்படியான உடற்பயிற்சி  குறைவான செயல்திறன் மற்றும் முன்னேற்றத்தை குறைக்கலாம்.

ஒரு போட்டி அல்லது நிகழ்வுக்கு முன்னால் நீண்ட காலமாகவும் கடினமாகவும் உடற்பயிற்சி செய்யும் விளையாட்டு வீரர்களுக்கு ஓவர்டிரைனிங் நோய்க்குறி அடிக்கடி ஏற்படுகிறது. உங்கள் உடலுக்கு போதுமான ஓய்வு மற்றும் மீட்பு நேரத்தை நீங்கள் வழங்காவிட்டால், அத்தகைய பயிற்சி விதிமுறைகள் பின்வாங்கலாம் மற்றும் உங்கள் செயல்திறனைக் குறைக்கும். அதிகப்படியான நோய்க்குறியின் சில பொதுவான எச்சரிக்கை அறிகுறிகள் கீழே உள்ளன:

*பசி குறைவு

*மனச்சோர்வு

*தலைவலி

*அடிக்கடி ஏற்படும் காயங்கள்

*தூக்கமின்மை

*ஆற்றல் இல்லாமை, சோர்வு

*நோய் எதிர்ப்பு சக்தி குறைவு

*லேசான கால் புண், பொது வலிகள் மற்றும் வலிகள்

*மன அழுத்தம் மற்றும் எரிச்சல்

*தசைகள் மற்றும் மூட்டுகளில் வலி

*குறைக்கப்பட்ட பயிற்சி திறன் / தீவிரம்

*செயல்திறன் திடீர் வீழ்ச்சி

நீங்கள் அதிகப்படியான பயணத்தை மேற்கொள்கிறீர்கள் என்று சந்தேகித்தால், உடற்பயிற்சியை நிறுத்திவிட்டு, சில நாட்கள் ஓய்வு எடுத்துக் கொள்ளுங்கள். ஓவர் ட்ரெய்னிங் சிண்ட்ரோம் குறித்த 2015 ஆம் ஆண்டு ஆய்வில், போதுமான ஓய்வு பெறுவதே முதன்மை சிகிச்சை திட்டமாகும் என்று பரிந்துரைத்தது. கூடுதலாக, சரியான ஊட்டச்சத்து மற்றும் மன அழுத்தத்தைக் குறைப்பதும் அவசியம்.

Related Articles

Back to top button

Adblock Detected

Please consider supporting us by disabling your ad blocker