உலக நடப்புகள்புதியவை

காதலர் தினம் உலகம் முழுவதும் கொண்டாடப்பட காரணம் ஒரு அரசரின் முட்டாள்தனம்தான் தெரியுமா?

உலகம் முழுவதும் காதலர்கள் காத்திருந்த காதலர் தினம் நெருங்கி விட்டது. காதலர் தினத்தின் வரலாறு தெரியாமலேயே அதனை கொண்டாடுபவர்கள்தான் உலகம் முழுவதும் இருக்கின்றனர். காதலர் தினத்தின் வரலாறு தெளிவற்றது, மேலும் பல்வேறு கற்பனை புனைவுகளால் சூழப்பட்டுள்ளது.

பிப்ரவரி 15 அன்று ஆண்டுதோறும் நினைவுகூரப்படும் ஒரு கருவுறுதல் கொண்டாட்டமான லூபர்கலியாவின் பண்டைய ரோமானிய திருவிழாவில்தான் காதலர் தினம் தொடங்கியது. போப் கெலாசியஸ் ஒரு கிறிஸ்தவ விருந்து தினமான பேகன் பண்டிகையன்று கி.பி. 496-ல் பிப்ரவரி 4-யை காதலர் தினமாக அறிவித்தார்.

காதலர் தினத்தின் புராணக்கதை

பண்டைய ரோமின் நாட்களில், பிப்ரவரி பதினான்காம் நாள் ஒரு பேகன் விடுமுறை, இது ஜூனோவை கெளரவித்தது. ஜூனோ ரோமானிய கடவுள்களின் ராணியாகவும் பெண்களின் திருமணத்தின் தெய்வமாகவும் இருந்தார்.

மரியாதைக்குரிய ஜூனோ

அடுத்த நாள், பதினைந்தாம் நாள், லூபர்காலியா திருவிழாவின் முதல் நாள். இந்த திருவிழா இரண்டு ரோமானிய கடவுள்களாக இருந்த ஜூனோ மற்றும் பான் ஆகியோரை கெளரவித்தது. கருவுறுதல் சடங்குகள் இந்த நாளில் நடைபெற்றது. திருவிழா தொடங்குவதற்கு முந்தைய இரவில், ரோமானியப் பெண்களின் பெயர்கள் சீட்டுகளில் எழுதப்படுவது வழக்கம்.

லூபர்காலியா விழா

இந்த சீட்டுகள் பின்னர் ஒரு கொள்கலனில் வைக்கப்பட்டன, பின்னர் ஒவ்வொரு பையனும் அந்த பெண்ணின் பெயரை வரைந்தார், அவர்கள் முழு லூபர்காலியா திருவிழாவிற்கும் இணைக்கப்படுவார்கள்.

ரோமின் முக்கியத்துவம்

ரோம் பேரரசர் கிளாடியஸின் அதிகாரத்தில் இருந்தார், அவர் ஒரு மோசமான மற்றும் வீரமான போர்வீரனாக இருந்தார்.. அவரது படைகளுக்கு தேவையான அளவு வீரர்கள் அவரிடம் இல்லை, மேலும் அதிகமான இளைஞர்கள் ஏன் போருக்கு செல்ல விரும்பவில்லை என்பதை கிளாடியஸால் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை.

ரோமில் காதல்

இறுதியாக இளைஞர்கள் தங்கள் மனைவிகள், குடும்பங்கள் மற்றும் தோழிகளை விட்டு வெளியேற விரும்பவில்லை என்று அவர் தீர்மானித்தார். இதற்கு தீர்வு காண, பேரரசர் ஒரு புதிய சட்டத்தை ஏற்படுத்தி, ரோமில் நடந்த திருமணங்கள் மற்றும் நிச்சயதார்த்தங்கள் அனைத்தையும் ரத்து செய்தார்.

திருமண விழாக்கள்

இதற்கிடையில் ரோமில் வேலண்டைன் என்ற பெயரில் ஒரு பாதிரியார் வாழ்ந்தார். அவர் பேரரசரின் புதிய சட்டத்தை மதிக்கவில்லை, அவர் அதைக் கடைப்பிடிக்க மறுத்துவிட்டார். அவர் தொடர்ந்து திருமண விழாக்களை ரகசியமாக நிகழ்த்தினார்.

வேலன்டைன் மாட்டிக்கொண்டார்

கிளாடியஸ் சக்கரவர்த்தியால் அவர் பிடிபடுவார் என்ற அச்சத்தில் அவர் தொடர்ந்து வாழ்ந்தார், ஆனால் அவர் சரியானதை அறிந்ததால் அதனைச் செய்வதில் தொடர்ந்து இருந்தார். இறுதியாக பிஷப் வாலண்டைன் ஒரு ஆணையும் பெண்ணையும் புனித திருமணத்தின் பிணைப்பில் ஒன்றிணைத்த நாள் பிடிபட்டார். பேரரசர் கிளாடியஸின் சிம்மாசனத்தின் முன் நிற்க வீரர்கள் அவரை இழுத்துச் சென்றனர். சட்டத்தை மீறியதற்காக பிஷப்பை கொலை செய்ய வேண்டும் என்று பேரரசர் தெரிவித்தார்.

வேலண்டைன் மீதான மரியாதை

பாதிரியார் சிறையில் அடைக்கப்பட்டபோது, அவரது மரணதண்டனைக்காக காத்திருந்தபோது, பல இளம் தம்பதிகள் மலர்கள் மற்றும் பிற பரிசுகளுடன் நன்றி குறிப்புகளை அவரது சிறையின் ஜன்னலுக்குள் வீசினர். சரியானதைச் செய்ததற்காக பாதிரியாரைப் பாராட்டிய இந்த இளைஞர்களில் சிறைக் காவலரின் சொந்த மகளும் இருந்தார்.

பிஷப் வேலண்டைன்

அவரது தந்தை பிஷப் வேலண்டைனை அவரது சிறையில் பார்க்க அனுமதித்தார். இந்த வருகைகளின் போது, இருவரும் பேசுவார்கள், சிரிப்பார்கள், ஒருவருக்கொருவர் எண்ணங்களைப் பகிர்ந்து கொள்வார்கள். இறுதியாக, பிஷப் காதலர் கொலை செய்யப்பட திட்டமிடப்பட்ட நாள் வந்தது. அது கி.பி 270 ஆம் ஆண்டில் பிப்ரவரி பதினான்காம் தேதி.

இறுதி குறிப்பு

படையினர் வந்து அவரை இழுத்துச் செல்வதற்காக அவர் காத்திருந்தபோது, பிஷப் வாலண்டைன் அந்தப் பெண்ணுக்கு அவர் தன்னை நேசிப்பதாகக் கூறி ஒரு குறிப்பை இயற்றினார். “உனது வேலண்டைனிடரிடமிருந்து” என்று அதில் வெறுமனே கையெழுத்திட்டார்.

போப் கெலாசியஸ்

இறுதியாக கி.பி 496 ஆம் ஆண்டில், போப் கெலாசியஸ் பேகன் திருவிழாவை லூபர்காலியாவிலிருந்து விலக்கினார், இது பேகன் மற்றும் ஒழுக்கக்கேடானது என்று குறிப்பிட்டார். பின்னர் அவர் பிஷப் வேலண்டைனை காதலர்களின் புரவலர் துறவியாக தேர்வு செய்தார், அவர் ஒவ்வொரு பிப்ரவரி பதினான்காம் தேதி புதிய திருவிழாவில் கெளரவிக்கப்படுவார் என்று அறிவித்தார்.

மலர்கள் மற்றும் இனிப்புகள்

பல ஆண்டுகளாக நாம் விரும்பும் அல்லது உறவைத் தொடங்க விரும்பும் நபர்களுக்கு பரிசுகள், அட்டைகள், பூக்கள் மற்றும் சாக்லேட் வழங்கப்படும் போது காதலர் தினம் விடுமுறையாக உருவாகியுள்ளது. அதெல்லாம் வேலண்டைன் என்ற தைரியமான, நீதியுள்ள மனிதனால் தான். பல நூற்றாண்டுகளாக, விடுமுறை உருவானது, 18 ஆம் நூற்றாண்டில், காதலர் தினத்தில் பரிசு வழங்குதல் மற்றும் கையால் செய்யப்பட்ட அட்டைகளை பரிமாறிக்கொள்வது இங்கிலாந்தில் பொதுவானதாகிவிட்டது. பின்னர் இது மெதுவாக உலகம் முழுவதும் பரவியது.

Related Articles

Back to top button

Adblock Detected

Please consider supporting us by disabling your ad blocker