ஆரோக்கியம்புதியவை

மன ஆரோக்கியத்திற்கான உணவுகள்!

கொரானாவின் பிடியில் அடங்கி கிடக்கும் நாம் உணவு கிடைப்பது மட்டுமல்ல உண்பது கூட துக்கமாக மாறிக்கொண்டிருக்கிறது.. உங்கள் மனநிலையை மாற்ற விரும்புகிறீர்களா?. கீழ் கண்ட 6 உணவும் உங்கள் மனநிலையை மாற்றி மகிழ்ச்சியாக இருக்க வைக்கும் என்று நம்புகிறோம். மகிழ்ச்சியாக இருப்பது ஒட்டுமொத்த உடலிற்கும் நல்லது.எளிதாக கிடைக்கும் உணவுகளையே பரிந்துரைத்துள்ளோம். Trendylife

1. பெர்ரி
விஞ்ஞானிகள் அதிக பழங்கள் மற்றும் காய்கறிகளை சாப்பிடுவதால் மனச்சோர்வின் வீதம் குறைகிறது. பெர்ரி உடலில் ஆக்ஸிஜனேற்ற அழுத்தத்தை எதிர்த்துப் போராடும் ஆக்ஸிஜனேற்றிகள் மற்றும் பினோலிக் கலவைகளை பரவலாகக் கொண்டுள்ளது. அவை அந்தோசயினின்களிலும் அதிகம் உள்ளன, இது மனச்சோர்வின் அபாயத்தை கிட்டத்தட்ட 40% குறைக்கிறது என்று ஆய்வுகள் கூறுகின்றன.

2. ஓட்ஸ்
வாழைப்பழங்களைப் போலவே, ஓட்ஸும் கார்ப்ஸின் செரிமானத்தை மெதுவாக்குகிறது மற்றும் ஆற்றல் அளவை சீராக வைத்திருக்கும், இதனால் மனநிலை மேம்படும். வேல்ஸ் ஸ்வான்சீ பல்கலைக்கழகத்தின் ஆய்வின்படி, காலை உணவில் 1 முதல் 6 கிராம் ஃபைபர் (ஓட்ஸ் போன்றவை) உட்கொண்டவர்கள் சிறந்த மனநிலையையும் ஆற்றல் அளவையும் கொண்டிருந்தனர் மற்றும் மனநிலை மாற்றங்களை சரியாகக் கட்டுப்படுத்த முடிந்தது.

3. கொழுப்பு நிறைந்த மீன்
ஒமேகா -3 கொழுப்பு அமிலங்கள் அதிகம், சால்மன் மற்றும் டுனாவில் டோகோசாஹெக்ஸெனாயிக் அமிலம் மற்றும் ஈகோசாபென்டெனாயிக் அமிலம் உள்ளன, அவை குறைந்த அளவு மன அழுத்தத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளன. விஞ்ஞானிகள் ஒமேகா -3 கொழுப்பு அமிலங்கள் குறைக்கப்பட்ட மனச்சோர்வு அறிகுறிகளுடன் தொடர்புடையவை, குறிப்பாக பெண்களில். எனவே அடுத்த முறை நீங்கள் சோகமாக இருக்கும்போது உங்கள் மனநிலையை உயர்த்த உதவும் சரியான உணவு எது என்று உங்களுக்குத் தெரியும்.

4. காஃபி
காலையில் உங்கள் முதல் கப் காபி சாப்பிடுவதற்கு முன்பு நீங்கள் வழக்கமாக ஒரு மோசமான மனநிலையில் இருப்பதாக நீங்கள் நினைத்தால், நீங்கள் உண்மையில் உண்மையிலிருந்து வெகு தொலைவில் இருக்கக்கூடாது.காபியில் உள்ள காஃபி-ன் அடினோசின் மூளையை இணைப்பதை நிறுத்துகிறது, விழிப்புணர்வையும் கவனத்தையும் அதிகரிக்கும். அடினோசின் சோர்வை ஊக்குவிக்க அறியப்படுகிறது.

5. நட்ஸ்
அவை டிரிப்டோபனைச் சேர்க்கின்றன, இது மனநிலையை அதிகரிக்கும் செரோடோனின் உருவாக்குகிறது. பாதாம், வேர்க்கடலை, முந்திரி, அக்ரூட் பருப்புகள் போன்ற கொட்டைகள் செரோடோனின் நல்ல மூலங்கள். ஐரோப்பிய ஜர்னல் ஆஃப் நியூட்ரிஷனில் வெளியிடப்பட்ட ஒரு ஆய்வில், கொட்டைகள் சாப்பிடுவது குறைக்கப்பட்ட மனச்சோர்வு அபாயத்துடன் தொடர்புடையது என்று கண்டறியப்பட்டுள்ளது.

6. வாழைப்பழம்
வைட்டமின் ஙி6 அதிகமாக இருப்பதால், அவை டோபமைன் மற்றும் செரோடோனின் ஆகியவற்றை உருவாக்க உடலுக்கு உதவுகின்றன. இவை இரண்டும் உணர்வு-நல்ல நரம்பியக்கடத்திகள் என்று அறியப்படுகின்றன. மேலும், நார்ச்சத்துடன் சாப்பிடும்போது, இது சர்க்கரையை படிப்படியாக இரத்த ஓட்டத்தில் வெளியிடுகிறது, இது இரத்த சர்க்கரை அளவை உறுதிப்படுத்துவதன் மூலம் சிறந்த மனநிலையை கட்டுப்படுத்த அனுமதிக்கிறது.

Related Articles

Back to top button

Adblock Detected

Please consider supporting us by disabling your ad blocker