அழகு..அழகு..ஆரோக்கியம்புதியவை

தெரிஞ்சிக்கங்க… முகப்பருவை அகற்ற என்ன சாப்பிட வேண்டும் தெரியுமா ?

டீனேஜரில் ஹார்மோன் மாற்றங்கள் மிகவும் பொதுவானவை மற்றும் இளைஞர்கள் உடல் அல்லது உணர்ச்சி மட்டத்தில் இருந்தாலும் பல சவால்களை எதிர்கொள்கின்றனர். இளமைப் பருவம் முகங்களில் மாற்றங்களைக் கொண்டுவருகிறது – சில நல்லவை மற்றும் சில கெட்டவை.

முகப்பரு, முகத்தில் உள்ள சிறிய புடைப்புகள் பருவமடைவதற்கு முந்தைய கட்டத்தில் டீனேஜர்கள் மற்றும் பெண்கள் எதிர்கொள்ளும் ஒரு பொதுவான பிரச்சினையாகும். இது செயல்படுத்தப்பட்ட ஹார்மோன்கள் காரணமாக ஏற்படுகிறது மற்றும் இது செபாசஸ் சுரப்பியால் சுரக்கும் நச்சுகள் மற்றும் அதிகப்படியான எண்ணெயிலிருந்து விடுபடுவதற்கான அறிகுறியாகும். அதிகப்படியான எண்ணெய் இறந்த சரும செல்களை ஒன்றாக இணைத்து முகப்பருவாக ஆக்குகிறது.

அதிர்ச்சியூட்டும் மற்றும் குறைபாடற்ற தோலைக் கொண்டிருப்பது நீங்கள் பயன்படுத்தும் அழகு சாதனங்களைப் பற்றியது அல்ல. உங்கள் தோல் ஆரோக்கியம் என்பது நீங்கள் உண்ணும் உணவின் பிரதிபலிப்பாகும் என்பதை நினைவில் கொள்ளுங்கள். உங்கள் அழகு உள்ளே இருந்து பிரதிபலிக்கிறது. ஆச்சரியப்படும் விதமாக நீங்கள் தேர்ந்தெடுத்த உணவு முகப்பருவை குணப்படுத்த உதவும், சில உணவுகள் கூட அதை உடைக்கக்கூடும்.

முகப்பருவைத் தடுக்க உணவு

உங்கள் புரோபயாடிக்குகளை அதிகரிக்கும்

புரோபயாடிக்குகள் தீங்கு விளைவிக்கும் பாக்டீரியாக்களிலிருந்து உங்கள் குடலைக் காக்கும் மற்றும் முகப்பரு மற்றும் பிற தோல் பிரச்சினைகளைத் தூண்டும் வீக்கத்தை எதிர்த்துப் போராடும் சூப்பர் உணவுகள். புரோபயாடிக்ஸ் உணவுகள் தயிர், மிசோ சூப் மற்றும் புளித்த காய்கறிகள் முகப்பருவுக்கு எதிரான முதல் வரியாக செயல்படுகின்றன. புரோபயாடிக் உணவுகள் உங்கள் குடல் ஆரோக்கியத்தை மீட்டெடுக்கும்போது, ​​உங்கள் தோல் அதன் பளபளப்பு மற்றும் பிரகாசத்தை பிரதிபலிக்கத் தொடங்கும்.

ஒமேகா 3 கொழுப்பு நிறைந்த உணவுகளைச் சேர்க்கவும்

ஒமேகா 3 கொழுப்பு நிறைந்த உணவுகள் நல்ல கொழுப்புகளாக கருதப்படுகின்றன, அவை வீக்கத்தை எதிர்த்துப் போராடும் மற்றும் முகப்பருவை குணமாக்கும். பக்கவிளைவுகளை ஏற்படுத்தக்கூடிய மருந்துகளைப் போலன்றி, ஒமேகா 3 கொழுப்பு நிறைந்த உணவுகள் ஒரு நல்ல தேர்வாகும். ஒமேகா 3 கொழுப்பு உணவுகளில் சால்மன், டுனா, பாதாம், ஆளி விதைகள் மற்றும் அக்ரூட் பருப்புகள் அனைத்தும் முகப்பரு பிரேக்அவுட்களைக் குறைக்கவும் அகற்றவும் பாதுகாப்பான மற்றும் ஆரோக்கியமான வழிகள். ஒரு வாரத்தில் குறைந்தது இரண்டு முறையாவது உங்கள் விதிமுறைகளில் மீன்களைச் சேர்க்கவும்.

துத்தநாகத்துடன் பவர் அப்

துத்தநாகம் ஒரு மிக முக்கியமான கனிமமாகும், இது மேற்பூச்சு கிரீம்களை விட சிறந்தது என்று ஆராய்ச்சியால் நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது. துத்தநாகம் நிறைந்த உணவில் இயற்கையான அழற்சி எதிர்ப்பு பண்புகள் உள்ளன, அவை முகப்பருவை ஏற்படுத்தும் பாக்டீரியாக்களைக் கொல்லும். உங்கள் துத்தநாகம் உட்கொள்ளலை அதிகரிக்க சுண்டல், சிறுநீரக பீன்ஸ், பயறு, பூசணி விதைகள், கொட்டைகள், சிப்பிகள் மற்றும் சிவப்பு இறைச்சி போன்ற உணவுகளைச் சேர்க்கவும்.

தவிர்க்க வேண்டிய உணவுகள்

பால் உணவுகள்

பால், வெண்ணெய் மற்றும் சீஸ் போன்ற பால் உணவுகளில் அதிக அளவு ஹார்மோன்கள் டெஸ்டோஸ்டிரோன் உள்ளது, இது எண்ணெய் உற்பத்தியை அதிகரிக்கிறது மற்றும் முகப்பரு முறிவுகளை ஏற்படுத்தும் துளைகளைத் தடுக்கிறது.

எளிய கார்போஹைட்ரேட்டுகள்

எளிய கார்போஹைட்ரேட்டுகள் அத்தியாவசிய ஊட்டச்சத்துக்கள் மற்றும் நார்ச்சத்து இல்லாதவை. சுத்திகரிக்கப்பட்ட உணவுகளை அதிகமாகச் சேர்ப்பது உங்கள் இரத்த குளுக்கோஸில் தாக்கத்தை ஏற்படுத்துகிறது மற்றும் அதிகப்படியான எண்ணெய் உற்பத்திக்கு வழிவகுக்கிறது. வெள்ளை ரொட்டி, சுத்திகரிக்கப்பட்ட மாவுகளைப் பயன்படுத்தி தயாரிக்கப்படும் உணவுகள், வெள்ளை பாஸ்தா மற்றும் சுத்திகரிக்கப்பட்ட சர்க்கரை போன்ற உணவுகள் அனைத்தும் எளிய கார்போஹைட்ரேட்டுடன் ஏற்றப்படுகின்றன.

நிறைவுற்ற கொழுப்புகள்

கேக்குகள், பேஸ்ட்ரிகள், பீஸ்ஸா, தொத்திறைச்சி மற்றும் சிவப்பு இறைச்சி போன்ற உணவுகளில் காணப்படும் நிறைவுற்ற கொழுப்புகள் அதிகப்படியான எண்ணெய் சுரப்பை ஏற்படுத்துகின்றன, இது தோல் அழற்சி மற்றும் முகப்பரு முறிவுகளுக்கு வழிவகுக்கிறது.

உப்பு உணவுகள்

அதிகப்படியான உப்பைச் சேர்ப்பது தண்ணீரைத் தக்கவைத்தல், வீக்கம் மற்றும் கண்களைத் துளைக்கிறது. தோல் உப்பு காரணமாக ஏற்படும் நீரிழப்பை எதிர்த்துப் போராட முயற்சிப்பதால் இது எண்ணெய் அளவு அதிகரிப்பதற்கும் வழிவகுக்கும். ஊறுகாய் சில்லுகள், பட்டாசுகள், உப்பு கொட்டைகள் மற்றும் பதப்படுத்தப்பட்ட இறைச்சிகள் போன்ற உப்பு நிறைந்த உணவுகளை தவிர்க்கவும்.

Related Articles

Back to top button

Adblock Detected

Please consider supporting us by disabling your ad blocker