ஆரோக்கியம்புதியவை

லாக்டவுனில் இரவு நேரத்திலும் வேலை? இதன் பாதிப்புகள் என்ன.

இரவு வேளையில் பணிபுரிபவர்களுக்கு, அவர்களின் தூக்க பழக்கம் சீர்குலைந்து, அவர்களின் சமூக வாழ்க்கை மாற்றப்பட்டு, நேரம் மெதுவாக அனைத்து அர்த்தங்களையும் இழக்கத் தொடங்குகிறது. எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, அவர்கள் இன்னும் ஒரு நாளைக்கு எட்டு மணிநேரம் தூங்குகிறார்கள், மூன்று வேளை உணவை சாப்பிடுகிறார்கள், இது பற்றி ஒரு புதிய ஆய்வு வெளிவந்துள்ளது.

கொலராடோ பல்கலைக்கழக ஆராய்ச்சியாளர்களால் நடத்தப்பட்டது. இரவில் விழித்திருப்பது மற்றும் பகலில் தூங்குவது உண்மையில் சில நாட்களில் கூட ஒருவரின் இரத்த வேதியியலை மாற்றும் என்று அது கூறுகிறது. இரத்தத்தில் உள்ள 100 க்கும் மேற்பட்ட புரதங்கள் பாதிக்கப்படுகின்றன, இதில் இரத்த சர்க்கரை, வளர்சிதை மாற்றம் மற்றும் நோயெதிர்ப்பு செயல்பாடு ஆகியவை பாதிக்கப்படுகின்றன. “மாற்றப்பட்ட புரத அளவுகள் உருவகப்படுத்தப்பட்ட நைட் ஷிப்ட் வேலையின் இரண்டாவது நாளிலேயே வேகமாக நிகழ்ந்தன” என்று ஆராய்ச்சியாளர் கிறிஸ்டோபர் டெப்னர் ஆல் தட்ஸ் இன்டெரிஸ்டிங் கூறினார். “ஆகவே, ஜெட்-லேக் மற்றும் சில இரவுகள் ஷிப்ட்-வேலை போன்றவை இந்த ஆய்வில் நாம் கவனித்த மாற்றங்களைத் தூண்டும்.”

இரவு வேலையின் போது, ​​சாதாரண பகல்நேர மாற்றங்களின் போது மக்கள் சாப்பிடுவதைப் போலவே இந்த ஆய்வும் கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ளப்படுகிறது. இருப்பினும், இரவில் சாப்பிடுவது இரத்தத்தில் உள்ள புரதங்களை ஒழுங்குபடுத்துவதில் மாறுபட்ட விளைவுகளை ஏற்படுத்துகிறது, இது நீரிழிவு நோயை உருவாக்கும் அபாயத்தை கூட அதிகரிக்கும். “நாங்கள் அளவிட்ட புரதங்களில் ஏற்படும் மாற்றங்கள், உணவைத் தொடர்ந்து இரத்த சர்க்கரையின் அளவைக் கொண்டு இரத்த சர்க்கரையை ஒழுங்குபடுத்துவதோடு தொடர்புடையவை” என்று டெப்னர் விளக்கினார். நீடித்தால் இரத்த சர்க்கரை ஒழுங்குமுறையில் இத்தகைய மாற்றங்கள் நீரிழிவு நோயை உருவாக்கும் அபாயத்தை அதிகரிக்கும். கூடுதலாக, புரதங்களில் ஏற்படும் மாற்றங்கள் தினசரி அடிப்படையில் எரிக்கப்படும் குறைந்த அளவு கலோரிகளுடன் தொடர்புடையவை, இது உடல் செயல்பாடு அதிகரிக்காவிட்டால் மற்றும் உணவு உட்கொள்ளல் குறைக்கப்படாவிட்டால் காலப்போக்கில் உடல் எடையை அதிகரிக்கவும் உடல் பருமனை வளர்க்கவும் உதவும். ”

மனிதர்கள் பெரும்பாலும் தங்கள் நடைமுறைகளில் நுட்பமான மாற்றங்களுடன் மாற்றியமைக்க முடியும் என்றாலும், சர்காடியன் தாளம் – ஆயிரக்கணக்கான ஆண்டுகளில் மனிதர்களிடையே பதிந்திருக்கும் – விதிவிலக்கு. இதன் காரணமாக, பல ஆண்டுகளாக ஒரே இரவில் வேலை செய்யும் நைட் ஷிப்ட் தொழிலாளர்கள் கூட ஒருபோதும் அதற்கு ஏற்றவாறு மாற மாட்டார்கள், எனவே அவர்களின் இரத்த புரதங்களில் ஏற்படும் மாற்றங்களுக்கு ஏற்றதாக இருக்காது.

“பெரும்பாலான ஷிப்ட் தொழிலாளர்களின் சர்க்காடியன் கடிகாரங்கள் நைட் ஷிப்டில் வேலை செய்வதற்கு ஏற்றதாக இல்லை” என்று டெப்னர் கூறினார். “விடுமுறை நாட்களில், பல நைட் ஷிப்ட் தொழிலாளர்கள் நண்பர்கள் மற்றும் குடும்பத்தினருடன் நேரத்தை செலவழிக்க பகல்நேர நடவடிக்கைகள் மற்றும் இரவுநேர தூக்கத்திற்குத் திரும்புகிறார்கள். நாங்கள் கவனித்த மாற்றப்பட்ட உடலியல் மற்றும் புரத வடிவங்கள் மாற்றியமைக்குமா என்பது தெரியவில்லை, மேலும் உண்மையான நைட்ஷிப்ட் தொழிலாளர்களுக்கு எதிர்கால ஆராய்ச்சி தேவைப்படுகிறது. ஷிப்ட் தொழிலாளர்கள் வளர்சிதை மாற்றக் கோளாறுகளுக்கு அதிக ஆபத்தில் உள்ளனர் என்பதை நாங்கள் அறிவோம், எனவே ஏதேனும் தழுவல் ஏற்பட்டால், அது நீண்டகால சுகாதாரப் பிரச்சினைகளைக் குறைப்பதாகத் தெரியவில்லை. ” ஒரு நைட் ஷிப்ட் தொழிலாளி என்ன செய்ய வேண்டும்? ஆய்வின் படி, அவர்கள் ஆரோக்கியமாக இருக்க முயற்சிக்க விரும்பினால் அவர்கள் எடுக்கக்கூடிய சில படிகள் உள்ளன. உடற்பயிற்சியை அதிகரிப்பது, மற்றும் ஓய்வு நேரத்தில் ஆழ்ந்த தூக்கத்தை அடைய முயற்சிப்பது சீர்குலைந்த சுழற்சியின் எதிர்மறையான விளைவுகளை ஈடுகட்டலாம், அத்துடன் ஆரோக்கியமான உணவை உட்கொள்ளலாம்.

“மக்கள் தங்களுக்கு தேவையானதை விட அதிகமான உணவை சாப்பிட முனைகிறார்கள், மேலும் அவர்கள் தூக்கத்தை எழுப்பும் அட்டவணை சீர்குலைக்கும் போது குறைந்த ஆரோக்கியமான மற்றும் பதப்படுத்தப்பட்ட உணவுகளை சாப்பிடுவார்கள்” என்று டெப்னர் கூறினார். “பழங்கள் மற்றும் காய்கறிகள் போன்ற ஆரோக்கியமான உணவு விருப்பங்களில் கவனம் செலுத்துங்கள் மற்றும் தினசரி அடிப்படையில் உடல் ரீதியாக சுறுசுறுப்பாக இருங்கள்.” இரவில் எந்த உணவையும் கட்டுப்படுத்துவது அல்லது உட்கொள்வது ஒரு சீர்குலைந்த சுழற்சியின் எதிர்மறையான உடல்நல விளைவுகளை குறைக்கும் என்றும் அவர் கூறினார், அது எப்போதும் அறிவுறுத்தலாகவோ அல்லது சாத்தியமாகவோ இல்லை. மேலும், அவர் சொன்னார், இது உணவைப் பற்றியது அல்ல. “சில மாற்றங்கள் குறிப்பாக மாற்றப்பட்ட தூக்க-விழிப்பு சுழற்சி மற்றும் சுற்றுச்சூழல் ஒளி-இருண்ட சுழற்சி மற்றும் பங்கேற்பாளர்களின் உள் உயிரியல் கடிகாரங்களுக்கு இடையில் ஏற்பட்ட தேய்மானமயமாக்கல் ஆகியவற்றின் காரணமாகவும் எங்களுக்குத் தெரியும், “ என்று அவர் கூறினார். கூடுதலாக, டெப்னர் பகல்நேரங்களில் இருட்டடிப்பு திரைச்சீலைகள், மேம்பட்ட படுக்கையறை சூழல் மற்றும் தேவைப்படும்போது, ​​சில பழைய பழங்கால நாப்களின் உதவியுடன் போதுமான தூக்கத்தைப் பெற ஊக்குவித்தார்.

Related Articles

Back to top button

Adblock Detected

Please consider supporting us by disabling your ad blocker